โดน “ใบสั่ง” ไม่จ่าย ตำรวจไม่มีสิทธิ์อายัดทะเบียนจริงหรือ!?

หลังจากมีข่าวบังคับใช้กฏหมายใหม่ในเรื่องของใบสั่ง เมื่อได้รับใบสั่งที่มีตรายางปั้มกำหนดอายุการจ่ายของใบสั่ง จะถูกอายัดการต่อทะเบียนรถ ตามกฏหมาย พรบ. จราจรทางบก ในมาตรา 141/1 ซึ่งทั้งนี้ยังไม่ได้มีการเชื่อมข้อมูลทางกรมการขนส่งและสำนักงานตำรวจแห่งชาติ และยังอยู่ในขั้นตอนทำระบบมากกว่าใช้จริง

ทางกองบัญชาการตำรวจนครบาล ได้มีการประชุมชี้แจ้งแนวทางการปฏิบัติการออกใบสั่ง ได้ห้ามตำรวจใช้ตรายางปั้มการอายัดทะเบียนในใบสั่งโดยเด็ดขาด เนื่องจากระบบยังไม่สามารถตรวจสอบได้ และยังไม่ได้นำกฏหมายนี้ออกมาใช้งาน ถ้ามีการปั้มตรายางนี้ ถือว่าตำรวจมีความผิดทาง พรบ. ทันที ถือว่าเป็นการทุจริตมาตรา 123 ซึ่งยกเว้นในกรณีที่ออกใบสั่งเมื่อทำผิดกฏจราจรและถูกยึดใบขับขี่ ในกรณีนี้ทางฝั่งตำรวจจะสามารถอายัดกับกรมการขนส่งได้

สรุปแล้ว ก็ยังไม่มีการใช้งานข้อบังคับนี้นะครับ แต่ยังไงก็ขอให้ทางผู้ขับขี่ได้ใช้รถใช้ถนนอย่างถูกต้องตามกฏจราจร เพื่อความปลอดภัยบนท้องถนนครับ และก็อย่าลืมชำระค่าปรับตามใบสั่งด้วยนะครับ

Comments

comments

You May Also Like