บทสรุป!! ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่ได้หรือไม่??

เนื่องจากมีกระแสออกมาอย่างต่อเนื่องทั้งทางโลกออนไลน์ และเพจดังต่าง ๆ เกี่ยวกับเรื่องการตรวจยึดใบอนุญาตขับขี่ บางท่านคงมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ไม่น้อยว่าเวลาที่เราทำผิดกฎจราจรแล้วทางเจ้าหน้าที่ตำรวจนั้นสามารถมีสิทธิที่จะยึดใบอนุญาตขับขี่ของเราหรือไม่ วันนี้ทางทีมงาน Unseencar จึงรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้มาไขข้อข้องใจให้หายสงสัยกันครับ

ซึ่งตามความจริงแล้ว เจ้าหน้าที่ตำรวจมีสิทธิขอเรียกดูใบขับขี่ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ มาตรา 42 และมาตรา 66 ซึ่งหากประชาชนฝ่าฝืนจะมีโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท
*** มาตรา 42 ผู้ขับรถต้องได้รับใบอนุญาตขับรถ และต้องมีใบอนุญาตขับรถ และสำเนาภาพถ่ายใบคู่มือจดทะเบียนรถในขณะขับหรือควบคุมผู้ฝึกหัดขับรถเพื่อแสดงต่อเจ้าพนักงานได้ทันที
*** มาตรา 66 ผู้ใดขับรถโดยไม่แสดงใบอนุญาตขับรถ และสำเนาภาพถ่ายใบคู่มือจดทะเบียนรถตามมาตรา 42 ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท

 

ซึ่งกฎหมายใช้คำว่า ให้แสดงใบอนุญาตขับรถต่อเจ้าพนักงาน ซึ่งไม่ได้ระบุให้ชัดเจนว่าเจ้าหน้าที่สามารถนำใบขับขี่ของเราไปได้ ซึ่งไม่จำเป็นต้องส่งมอบให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเก็บไปตรวจสอบเพราะเป็นการสร้างภาระให้แก่ประชาชนเกินสมควร ซึ่งการที่เจ้าหน้าที่จะยึดใบขับขี่ หรือเชิญตัวไปสน.ได้นั้นเจ้าหน้าที่จะต้องมีการแจ้งข้อหาเบื้องต้นเสียก่อน


ทีนี้ก็ทราบเบื้องต้นแล้วนะครับว่าเจ้าหน้าที่จะสามารถยึดใบขับขี่ของเราไปได้ก็ต่อเมื่อมีการแจ้งข้อหาเบื้องต้นให้ชัดเจนเสียก่อนแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าเราทำตามกฎหมายจราจรก็ไม่ต้องมากังวลเรื่องนี้แน่นอนครับ

อ่านข่าวสารยายนยนต์เพิ่มเติมที่นี่!

Comments

comments

You May Also Like